เขต กทม.และริมณฑล
ผลการแข่งขันกลอนสดนักเรียนมัธยมศึกษา เขต กทม.และปริมณฑล (วันศุกร์ที่ ๑๕ พ.ย ๒๕๕๖) ณ โรงเรียนรัตนโกสินทร์สมโภชบวรนิเวศศาลายา
-ชนะเลิศ โรงเรียนปากเกร็ด นนทบุรี
-รองชนะเลิศอันดับหนึ่ง โรงเรียนภัทรญาณ นครปฐม
-รองชนะเลิศอันดับสอง โรงเรียนบดินทร์เดชา (สิงห์ สิงหเสนี)
-รางวัลชมเชย โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ รัชดา
-ราวัลชมเชย โรงเรียนนาคประสิทธิ์ นครปฐม
ตัวแทนเขต กทม.และปริมณฑล ที่จะเข้าแข่งขันระดับประเทศ ในวันนักกลอน ๑๐ ธันวา ศกนี้ ณ สถาบันคึกฤทธิ์ คือโรงเรียนปากเกร็ด
การแข่งขันกลอนสดนักเรียนมัธยมศึกษา เขต กทม.และปริมณฑล มีโรงเรียนเข้าร่วมการแข่งขันดังนี้
โรงเรียนนาคประสิทธิ์
โรงเรียนบดินทร์เดชา (สิงห์ สิงหเสนี)
โรเงรียนปากเกร็ด
โรงเรียนสีกัน (วัฒนานันท์อุปถัมป์)
โรงเรียนสามพรานวิทยา
โรงเรียนเตรียมอุดมพัฒนาการ รัชดา
โรงเรียนประชาอุทิศ (จันทาบอนุสรณ์)
โรงเรียนภทรญาณวิทยา
โรงเรียนราชินีบูรณะ
โรงเรียนวัดน้อยนพคุณ
โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย นครปฐม
โรงเรียนราชวินิตบางแคปานขำ
โรงเรียนนวมินทราชินูทิศ สตรีวิทยา พุทธมณฑล
โรงเรียนวัดไร่ขิงวิทยา
โรงเรียนรัตนโกสินทร์สมโภชบวรนิเวศศาลายาฯ
รวมทั้งสิ้น ๒๔ ทีม
ภาคตะวันตก
ประกาศผลการแข่งขันกลอนสด ภาคตะวันตก
วันที่ ๑๓ พฤศจิกายน ๒๕๕๖ มีนักเรียนเข้าแข่งขัน ๒๑ ทีม
โรงเรียนชนะเลิศคือ เขาย้อยวิทยา อ.เขาย้อย จ.เพชรบุรี
รองชนะเลิศอันดับหนึ่งคือ สงวนหญิง อ.เมือง จ.สุพรรณบุรี
รองชนะเลิศอะนดับสองคือ รร.วัดป่าพฤกษ์ อ.างปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
ชมเชย บ้านแหลมวิทยา อ.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
ชมชเย รร.สายธรรมจันทร์ จ.ราชบุรี
โรงเรียนตัวแทนภาคตะวันตก ที่จะเข้าแข่งขันกลอนสดนักเรียนมัธยมระดับชาติ ในวันที่ ๑๐ ธันวาคม ๒๕๕๖ ใน "วันนักกลอน ๑๐ ธันวา" ณ สถาบันคึกฤทธิ์ คือ โรงเรียนเขาย้อยวิทยา จ.เพชรบุรี
ภาคอีสาน
ผลการประกวดกลอนสดภาคอีสาน ระดับมัธยมศึกษา และอุดมศึกษา โอกาสวันภาษาไทยแห่งชาติ
ประกวดวันที่ ๒๖ กรกฎาคม ๒๕๕๖
ณ ห้องประชุมเธียเตอร์ อาคาร ๓๔
มหาวิทยาลัยราชภัฏมหาสารคาม
ระดับมัธยมศึกษา
ชนะเลิศ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม (นายพฤหัสบดินทร์ พันธุ์ชัยเพชร ,นายธนพร อันโนนจาน ,นางสาวธิดารัตน์ เรืองวิเศษ)
รองชนะเลิศอันดับ ๑ โรงเรียนอนุกูลนารี (นายณัฐกมล กองคำ ,นายอัครฤดี บุญอาสา ,นางสาวธันยาพร โพธิ์ศรี)
รองชนะเลิศอันดับสอง โรงเรียนสตรีศึกษาร้อยเอ็ด(นายศรวุฒิ ไล้เลิศ ,นายนรเทพ จินายัน , นางสาวศศิฉาย อินทร์อุ่นโชติ)
รางวัลชมเชย โรงเรียนสาธิต ม.ราชภัฏมหาสารคาม
(โรงเรียนเข้าร่วม..โรงเรียนสมเด็จพิทยาคม , โรงเรียนบัวขาว , โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยมหาสารคาม, โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยราชภัฏมหาสารคาม ,โรงเรียนบรบือวิทยาคาร ,โรงเรียนมหาวิชานุกูล ,โรงเรียนหนองกี่พิทยาคม
ระดับอุดมศึกษา
ชนะเลิศ ม.ราชภัฏนครราชสีมา (นายปิยะพงษ์ เขตขันฑ์ , นายพิสิฐ เคียงสันเทียะ, น.ส.เดือนเต็ม บำรุงนา)
รองชนะเลิศอันดับ ๑ ม.ขอนแก่น (นายชัยพิทักษ์ หินกลาง , น.ส.ทิพย์สุคนธ์ สมรูป , น.ส.สกลรัตน์ ทูลทองอินทร์)
รองชนะเลิศอันดับ ๒ ม.ราชภัฏกาฬสินธุ์ (นายรัตนะ ธรวัชรสันติ , นายวัชราภรณ์ โยธาฤทธิ์ ,นายณัฐวุฒิ สุดหล้า)
รางวัลชมเชย ม.ราชภัฏมหาสารคาม ทีม ๑ และทีม ๒
(เข้าร่วม..ม.มหาสารคาม ,ม.ราชภัฏอุดรธานี, ม.ราชภัฏบุรีรัมย์ ,ม.ราชภัฏสกลนคร, ม.ราชภัฏมหาสารคามทีม ๑ และ ทีม ๒)
โรงเรียนที่เป็นตัวแทนภาคอีสานมาแข่งขันกลอนสด ในวันนักกลอน ๑๐ ธันวาคม ๒๕๕๖ ณ สถาบันคึกฤทธิ์ ซอยงามดูพลี กทม. คือ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม
ภาคกลาง
โรงเรียนบ้านชีวิทยา จ.ลพบุรี ชนะเลิศแต่งบทร้อยกรอง ม.ปลาย จะได้เป็นตัวแทนภาคกลางไปประชันกลอนสดในงานวันนักกลอน
ดาวน์โหลดเอกสารผลภาคกลาง...
ภาคตะวันออก
โรงเรียนที่จะเป็นตัวแทนภาคตะวันออก เข้าแข่งขันกลอนสดนักเรียนมัธยมศึกษา ระดับชาติ คือ ทีมโรงเรียนปราจีนกัลยาณี ผู้ชนะเลิศในการแข่งขันกลอนสด วันสุนทรภู่ที่จะยอง
ภาคเหนือ
การประกวดกลอนสดนักเรีบนมัธยมศึกษา ภาคเหนือ ที่วิทยาลัยเทคโนโลยีวิรุณบริหารธุรกิจ เสร็จสิ้นเมื่อประมาณบ่ายสามโมงกว่า ๆ มีนักเรียนเข้าแข่งมาไกลสุดคือเตรียมอุดมภาคเหนือ (จ.พิษณุโลก) รร.ที่ชนะเลิศ คือ รร.รังสีวิทยาคม อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ ที่จะเป็นตัวแทนไปแข่งขันในวันนักกลอน
ภาคใต้
ติดต่อขอผลแข่งขันแล้ว