ผลการประกวดข้อเขียนแรงบันดาลใจจากหนังสือ “ชีวิตใหม่ 2”
ประเภทร้อยแก้ว
กลุ่มมัธยมศึกษาตอนต้น
"รางวัลชนะเลิศ"
เด็กหญิงจริยาพร ชาตาดี โรงเรียนคำเขื่อนแก้วชนูปภัมภ์ จังหวัดยโสธร
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
เด็กหญิงสุพรรษา สุขสวัสดิ์ โรงเรียนพลร่มอนุสรณ์ มิตรภาพที่ 50 จังหวัดลพบุรี
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
เด็กชายณัฐภัทร เอี่ยมมีลาภ โรงเรียนเทพศิรินทร์ จังหวัดสมุทรปราการ
"รางวัลชมเชย"
เด็กชายนันทพงศ์ ทักษ์ธีรสิทธิ์ โรงเรียนประชาราชวิทยา จังหวัดลำปาง
เด็กหญิงอภิชญา ทับคง โรงเรียนชลกันยานุกูล จังหวัดชลบุรี
เด็กหญิงกัลยรัตน์ วังสีราช โรงเรียนบ้านสวนขวัญ จังหวัดอุทัยธานี
กลุ่มมัธยมศึกษาตอนปลาย และ ปวช.
"รางวัลชนะเลิศ"
นายสุริยา เตชะลือ โรงเรียนประชาราชวิทยา จังหวัดลำปาง
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1
นางสาวอมลรดา ขันนารัตน์ โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
นางสาวศศิธร ฟักเขียว จังหวัดนนทบุรี
"รางวัลชมเชย"
นางสาวปภาวรินทร์ สุขเลิศผล กรุงเทพมหานคร
นางสาวกนกวรรณ วังเย็น โรงเรียนสีกัน กรุงเทพมหานคร
นางสาววัชรีพร แก้วบุตรดี โรงเรียนพระหฤทัยคอนแวนต์ กรุงเทพมหานคร
กลุ่มอุดมศึกษา ปวส. และประชาชนทั่วไป
"รางวัลชนะเลิศ"
กิติยา สุวรรณ จังหวัดลำปาง
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
สุพัตรา แซ่ลิ่ม จังหวัดนครศรีธรรมราช
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
วิทยา ศรีม่วง จังหวัดอุตรดิตถ์
"รางวัลชมเชย"
จิราพร ศรีบูรพา จังหวัดตาก
โสรญา อะทาโส จังหวัดเชียงใหม่
ไขศรี วิสุทธิพิเนตร กรุงเทพมหานคร
กลุ่มผู้ต้องขัง
"รางวัลชนะเลิศ"
จิตตาภา เมฆาพันธ์ จังหวัดเชียงใหม่
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
เกียรติศักดิ์ ประสมสู่ จังหวัดลพบุรี
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
พิสิษฐ์ ณ วิชัย จังหวัดนนทบุรี
"รางวัลชมเชย"
สวงศ์ แก่นตาคำ จังหวัดนนทบุรี
อุษมาศ พันธ์กนกพงศ์ จังหวัดพิษณุโลก
สมิทธ์ โนนเสนา จังหวัดตาก
ประเภทร้อยกรอง
กลุ่มมัธยมศึกษาตอนต้น
"รางวัลชนะเลิศ"
เด็กหญิงสุภามาศ นามวงศ์ โรงเรียนพลร่มอนุสรณ์ มิตรภาพที่ 50 จังหวัดลพบุรี
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
เด็กหญิงเยาวราช เสาะสมบูรณ์ โรงเรียนปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
เด็กชายณัฎ ประสิทธิเกตุ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการรัชดา กรุงเทพมหานคร
"รางวัลชมเชย"
เด็กชายวุฒิกร ภูมศักดิ์ โรงเรียนมัธยมวัดสิงห์ กรุงเทพมหานคร
เด็กหญิงอดิศร แก้วเล็ก โรงเรียนป่าซาง จังหวัดลำพูน
กลุ่มมัธยมศึกษาตอนปลาย และ ปวช.
"รางวัลชนะเลิศ"
นายพรไพลิน คำแหง โรงเรียนสตรีทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
นางสาวอมลรดา ขันนารัตน์ โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
นางสาวมติมา ลิ้มประเสริฐ โรงเรียนชลกันยานุกูล จังหวัดชลบุรี
"รางวัลชมเชย"
นางสาวสุพรรษา สว่างใจ โรงเรียนสงวนหญิง จังหวัดสุพรรณบุรี
นายวิษณุ ทับน้อย โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการรัชดา กรุงเทพมหานคร
นายนันทวัฒน์ ทองดี โรงเรียนหนองกี่พิทยาคม จังหวัดบุรีรัมย์
กลุ่มอุดมศึกษา ปวส. และประชาชนทั่วไป
"รางวัลชนะเลิศ"
วันชัย ตั้งทรงจิตร จังหวัดปราจีนบุรี
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
วิษณุ พุ่มสว่าง จังหวัดปราจีนบุรี
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
จักรินทร์ สร้อยสูงเนิน กรุงเทพมหานคร
"รางวัลชมเชย"
สมชาย ขจรศักดิ์ชัย จังหวัดอ่างทอง
สิทธิเดช กนกแก้ว กรุงเทพมหานคร
สุธีร์ พุ่มกุมาร จังหวัดนครปฐม
กลุ่มผู้ต้องขัง
"รางวัลชนะเลิศ"
รุ่งโรจน์ ไข่หลุ่ม จังหวัดสมุทรสาคร
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1"
สุทิน อนุศาสนี จังหวัดนครนายก
"รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2"
ชานนท์ ทองนาค กรุงเทพมหานคร
"รางวัลชมเชย"
นฤพนธ์ เจริญวัฒน์ กรุงเทพมหานคร
ปรียากร วรรณกลาง จังหวัดชัยนาท
ภุชงค์ ธรรมขันทา จังหวัดนนทบุรี
มูลนิธิอมตะ ร่วมส่งเสริมการอ่านและการเขียนเพื่อแบ่งปันประสบการณ์ โดยขอเชิญผู้สนใจ ร่วมส่งผลงานข้อเขียน “ร้อยแก้ว” และ “ร้อยกรอง” เข้าร่วมประกวดในโครงการประกวดข้อเขียน แรงบันดาลใจจากหนังสือ “ชีวิตใหม่ 2” ซึ่งมีเนื้อหาเกี่ยวกับแรงบันดาลใจที่เกิดขึ้นจากการอ่านหนังสือ “ชีวิตใหม่ 2” ของ “วิกรม กรมดิษฐ์” ซึ่งเป็นหนังสือที่บอกเล่าประสบการณ์ และมุมมองจากการเดินทางของ “คาราวานเอเชีย” กว่า 45,000 กิโลเมตรจากประเทศไทยสู่ไซบีเรีย
ประเภทการประกวด
1.) ร้อยแก้ว ความเรียงภาษาไทย 2 หน้ากระดาษ A4 ขนาดตัวอักษร 16 Point
2.) ร้อยกรอง กลอนสุภาพ (กลอนแปด) ความยาว 6-10 บท
____________________________________
กลุ่มการประกวด (ปีการศึกษา 2557)
1.) กลุ่มมัธยมศึกษาตอนต้น
2.) กลุ่มมัธยมศึกษาตอนปลาย และ ปวช.
3.) กลุ่มอุดมศึกษา ปวส. และประชาชนทั่วไป
4.) กลุ่มผู้ต้องขัง
____________________________________
รางวัลทุนการศึกษา
กลุ่มมัธยมศึกษาตอนต้น (2 ประเภท)
รางวัลชนะเลิศ ประเภทละ 1 รางวัล 10,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทละ 1 รางวัล 7,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทละ 1 รางวัล 5,000 บาท
รางวัลชมเชย ประเภทละ 3 รางวัล 3,000 บาท
____________________________________
กลุ่มมัธยมศึกษาตอนปลาย และ ปวช. (2 ประเภท)
รางวัลชนะเลิศ ประเภทละ 1 รางวัล 20,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทละ 1 รางวัล 15,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทละ 1 รางวัล 10,000 บาท
รางวัลชมเชย ประเภทละ 3 รางวัล 5,000 บาท
____________________________________
กลุ่มอุดมศึกษา ปวส. และประชาชนทั่วไป (2 ประเภท)
รางวัลชนะเลิศ ประเภทละ 1 รางวัล 30,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทละ 1 รางวัล 20,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทละ 1 รางวัล 15,000 บาท
รางวัลชมเชย ประเภทละ 3 รางวัล 7,000 บาท
____________________________________
กลุ่มผู้ต้องขัง
รางวัลชนะเลิศ ประเภทละ 1 รางวัล 30,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทละ 1 รางวัล 20,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทละ 1 รางวัล 15,000 บาท
รางวัลชมเชย ประเภทละ 3 รางวัล 7,000 บาท
____________________________________
ระยะเวลาโครงการ
1.) ส่งผลงาน 1 เมษายน – 15 มิถุนายน 2557
2.) ตัดสิน กรกฎาคม-สิงหาคม 2557
3.) มอบรางวัล กันยายน 2557